ป้องกันตัวคืออะไร "WHAT IS MARTIAL ARTS"

อนุญาติให้สมาชิกอื่นๆ แสดงความเห็นเพียงอย่างเดียว ครับ...หากต้องการโพสท์ กรุณาใช้ในส่วนของ สมาชิกตั้งกระทู้ นะครับ

ป้องกันตัวคืออะไร "WHAT IS MARTIAL ARTS"

โพสต์โดย dul เมื่อ จันทร์ 09 พ.ค. 2011 11:15 pm

สวัสดีครับ ทุกท่าน...

คิดเหมือน หรือแตกต่าง "WHAT IS MARTIAL ARTS"

ถ้าหากจะพูดถึง "การป้องกันตัว" ผมเชื่อว่าแต่ละท่าน คงมีคำตอบที่แตกต่างกัน แน่นอนครับ

อย่างไรก็ตาม ผมเองก็คงมอง คงไม่ต่างจากทุกท่าน แต่สิ่งที่ผมมอง คือทำอย่างไรให้เรา สามารถเอาตัวรอด จากสถานการณ์ที่เลวร้ายได้

และถ้าจะต้องใช้กำลัง สำหรับผู้ที่ไม่แข็งแรง หรืออ่อนแอกว่า คงลำบาก แต่จะทำอย่าไง หละ ในเมื่อสถานการณ์มันบังคับให้เราต้อง รอด.

เราลอง มาจินตนาการตามประเด็นในวีดีโอนี้ ด้วยกันครับ...

ซึ่งแต่ละประเด็น เหล่านี้ ผมจะทยอยกล่าวถึง ในมุมของผมเอง (อ.ดุลย์ ทีมงานนักสู้ดอทคอม) นะครับ ก่อนที่จะบ่น... เรื่อยไปก็ขอแนะนำก่อนว่าผมและทีมงานนักสู้ดอทคอม คือใคร!!.....

1.นักสู้ดอทคอม คือใคร :

จะโม้... หล่ะนะ.. :D ย้อนหลังไปเมื่อ 20ปี ที่แล้ว ผมเกิดทางภาคใต้ของไทยเรา ที่นั่นถือว่านิยมมวยไทยมากๆ(สไตล์เดียวกับเวทีราชดำเนิน นั่นแหละ...) และนักมวย ทางภาคใต้ส่วนใหญ่จะเป็นสไตล์ จังหวะ2 หรือมวยจังหวะ ซึ่งการชกรูปแบบนี้นักมวยต้องฝึกคิด และไหวพริบการแก้ปัญหา ต้องเฉียบคม อาจไม่ว่องไวนัก แต่คมกริบ...เชียวแหละ

และผมเองก็มีคุณพ่อ ที่ชื่นชอบมวย มีคุณลุง เป็นนักปัญจสิลัจ (SILAT) และมีคุณปู่เป็นนักเลงเก่า เป็นที่เกรงขามของคนสมัยนั้น(นักเลงสมัยก่อนกับปัจจุบัน ไม่เหมือนกันนะ) :D

โดยผมเองก็ฝึกมวยไทยแบบสมัยใหม่มาตั้งแต่เด็กๆ โดยมีนักมวยที่ยึดเป็นแบบอย่าง เรื่องความเฉลียวฉลาดในไสต์การต่อสู้นั่นคือ สามารถ พยัคต์อรุณ หรือพยัคต์หน้าหยก ของเรานั่นเอง

จากจุดนี้ จึงทำให้ผมเอง คิดอยู่เสมอว่า การฝึกมวยไทย หรือฝึกการป้องกันตัวนั้น หากเราใช้กำลังของตัวเอง เป็นหลัก... :ugeek:

เราอาจจะชนะได้ แต่เราก็คงเจ็บตัวไม่น้อย และเราคงสู้ผู้ที่แข็งแกร่งกว่า ไม่ได้ ทั้งในแง่ของกำลัง หรือจำนวน แล้วต้องทำไง หละ...

จากนั้นผมก็เริ่ม เอากะลา ที่ครอบอยู่ออก และโละความคิดที่ว่า มวยไทย ดีที่สุดในโลกออกไป แต่เปลี่ยนเป็นการศึกษา วิชาป้องกันตัว (อันที่จริงผมนั้นชื่นชมมวยไทยโบราณมาก แต่เมื่อ20ปี ที่แล้วหายาก เพราะการสื่อสารยังไม่ก่าวหน้ามาก ผมจึงเรียนรู้วิชาต่อไปนี้ไปพลางๆ) เช่น มวยไทย ,เทควันโด, ยูโด, ไอคิโด,กังฟู หรืออื่นๆ และปัจจุบันผมเองก็มี (ครูมวยไทยโบราณ ระดับชั้นครู ถึง 3ท่าน ซึ่งเราได้ทำการแลกเปลี่ยนทัศนะกันอยู่เสมอ)

ชื่อวิชาต่างๆ เหล่านี้เป็นเพียงแค่ ชื่อ และไม่มีวิชาใดดีที่สุด แต่ทุกวิชา เป็นสิ่งที่จะช่วยให้ผู้ฝึกเอาตัวรอดได้(เฉพาะในแง่ของการใช้กำลัง)

(*ปล. การฝึกป้องกันตัวนั้น นอกจากการฝึกร่างกายแล้ว ยังต้องฝึกด้านจิตใจ หรือภายในควบคู่ไปด้วย...)

มิฉะนั้นแล้ว ผู้ฝึกอาจนำมีด(ทักษะ) ของตนไปหั่นเฉพาะเนื้อ ทั้งๆที่ มีดนั้น สามารถหั่นผัก หรือ ทำสิ่งที่มีคุณค่า อื่นๆ ได้อีกมากมาย... จริงมั้ยครับ :D
แก้ไขล่าสุดโดย dul เมื่อ พฤหัสฯ. 16 ก.พ. 2012 2:33 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
dul

Re: คิดเหมือน หรือแตกต่าง "WHAT IS MARTIAL ARTS"

โพสต์โดย dul เมื่อ อังคาร 10 พ.ค. 2011 12:22 pm

ตอนที่ 2 :

ขอโม้ ต่ออีกหน่อยนะครับ (กำลังมันส์)... :D พอผมโต ก็มีโอกาสได้เข้ามาอยู่กรุงเทพฯ(สมัยนั้นข้อมูลเกี่ยวกับการป้องกันตัว บ้านเรา ยังเป็นกระดานชนวนอยู่เลยมั้ง ฮาๆ..คือมีน้อยมากครับ) และที่มีอยู่ก็ข้อมูลยังไม่เพียงพอสำหรับความต้องการของผม ดังนั้นสิ่งหนึ่งที่จะช่วยผมได้ คือ WWW โลกออนไลน์ครับ..เป็นห้องสมุด ที่ดีมาก :) จากจุดนี้คือ แรงบันดาลใจให้ผม ต้องทำเวบไซต์นักสู้ดอทคอม เพราะเชื่อว่ายังมีผู้สนใจอีกมาที่ยังขาดข้อมูลดีๆ...

เมื่อผมออกนอกกรอบ ก็ได้พบว่าในโลกนี้ มีวิชาป้องกันตัวเป็น ร้อยๆ ชื่อ ซึ่งจะมีชื่อเรียกไปตามชื่ออาจารย์บ้าง หรือตามลักษณะหรือภูมิลำเนาบ้าง
ตัวผมเองก็มีโอกาสได้ศึกษา หลายวิชา เช่นมวยไทย ,ยูยิตสุ,เทควันโด,ไอคิโด เป็นต้น

จนกระทั่งมาพบกับ วิชาหนึ่ง ชื่อว่า วันฮวา "WONHWA" แปลว่าความกลมกลืน มาจากเกาหลี จุดเด่นของวิชานี้คือ การนำจุดเด่นของหลายๆ วิชา มารวมกัน โดยใช้หลักการของเส้นโค้ง มาต่อเชื่อมความรู้ในแขนงต่างๆ เข้าด้วยกัน เช่น(เทควันโดโบราณ,มวยจีน แปดทิศ,วิชาดาบ,ไอคิโด,ยูยิตสุ...) ;)

จึงทำให้ผู้ฝึกมีความรู้ ในวิชาป้องกันตัว ชนิดอื่นได้ โดยผ่าน วันฮวา :D แต่ปัจจุบัน สำหรับเมืองไทย วิชานี้อาจสูญหายไปแล้ว เนื่องจาก ทำความเข้าใจยาก จึงทำให้ผู้ฝึกหลายๆท่าน เลิกฝึก ยกเว้นผม..

และผมเองก็ได้นำความรู้ด้านมวยไทย อาทิความดุดัน ความคม ของมวยไทย เช่น หมัด เท้า เข่า ศอก มาเสริมเติมเต็ม ให้การฝึกของผมสนุก และมีสีสัน มากขึ้น... จน กลายเป็นความรู้ ที่ได้นำมาถ่ายทอด หรือสอนป้องกันตัว อยู่ในขณะนี้ ทั้งในเวบฯ nakzooh.com หรือใน ยูทูบ โดยมีทั้งเรียนแบบตัวต่อตัว(PRIVATE TRAINING) หรือเรียนป้องกันตัวแบบรายเดือน ซึ่งจะช่วยให้ท่านอื่นๆ หรือเพื่อน ผู้สนใจ ได้นำไปศึกษาต่อ อย่างง่ายดาย โดยไม่ต้องใช้เวลา ถึง 20 ปี เหมือนผม... :D

โดยผมได้ย่อความรู้ ที่ช่วยให้ฝึกง่าย เพียงแค่ 3เดือน ท่านก็จะมีทักษะการป้องกันตัว ในระดับหนึ่งหละ... ดูลักษณะการสอนที่นี่

หลังจากที่ผมสอนป้องกันตัว ให้กับบุคคลต่างๆ ทั้งคนธรรมดา หรือระดับ นายพล หรือนักธุรกิจ ด้านต่างๆ จึงพบว่า... ผู้สนใจอีกจำนวนมากยังไม่รู้จักศิลปะป้องกันตัว การป้องกันตัว หรือชื่ออะไร ก็สุดแล้วแต่จะเรียกครับ... :)

ผมจึงมุ่งมั่นที่จะนำความรู้เหล่านี้ แสดงออกมาในรูปแบบต่างๆ มากมาย เช่นวีดีโอบ้าง ,ขายไอเดีย ให้กับบริษัทผลิตละคร หรือภาพยนต์บ้าง... โอ้ยเยอะแยะ...(ขี้เกียจพิมพ์..ฮาๆ) :D ค่อยๆดูกันไปนะครับ

และปัจจุบัน ผมประสบความสำเร็จด้านการสอนป้องกันตัว มือเปล่า แต่อย่างที่บอกครับ คำว่า ป้องกันตัว ไม่ได้แปลว่า ป้องกันตัวในลักษณะใดโดยเฉพาะ ..ผมจึงเชิญเพื่อนๆ ที่เป็นผู้เชี่ยวชาญทั้งด้านเทคโนโลยี ความปลอดภัย(TECHNOLOGY & SECURITY SOLUTIONS)

และผู้เชี่ยวชาญด้านการอารักขา BODYGUARD หรืองานด้านความปลอดภัย ตามยุทธวิธี(TACTICAL) ...

จึงได้รวมตัวกันจัดทำหลักสูตรการป้องกันตัว หรือการป้องกันภัย ทั้งระบบ ขึ้น เพื่อตอบสนองความต้องการของผู้ที่สนใจ ดังนี้

1.หลักสูตรป้องกันตัวมือเปล่า (SELF DEFENSE) LEVEL 1
2.หลักสูตรป้องกันตัวมือเปล่า (SELF DEFENSE) LEVEL 2
3.หลักสูตรยิงปืน ระดับ BASIC
4.หลักสูตรยิงปืน ระดับ ADVANCE
5.หลักสูตรยิงปืน ระดับ TACTICAL
6.หลักสูตรการอารักขา BODYGUARD
7.หลักสูตรการใช้กระบองดิ้ว BATON
8.หลักสูตร TECHNOLOGY SOLUTIONS TRAINING
9.กิจกรรมสัมมนา สำหรับองค์กร SEMINAR TRAINING

และอีกหลายส่วนที่ผม และทีมงานนักสู้ดอทคอม เล็งเห็นว่า... จะเป็นประโยชน์ ต่อผู้บริโภค อีกมาก เพื่อทำให้ศิลปะการต่อสู้ป้องกันตัว สามารถเป็นได้มากกว่า เพื่อการป้องกันตัว หรือเท่ห์... :)

สวัสดีครับ / อ.ดุลย์
[/color]
แก้ไขล่าสุดโดย dul เมื่อ จันทร์ 16 พ.ค. 2011 12:10 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
dul

Re: คิดเหมือน หรือแตกต่าง "WHAT IS MARTIAL ARTS"

โพสต์โดย dul เมื่อ อังคาร 10 พ.ค. 2011 1:05 pm

ตอนที่3:

ป้องกันตัว คืออะไร... :ugeek:

คำพูดนี้ ผมคิดว่าหลายท่านอาจตอบแตกต่างกันออกไปตาม มุมมองของตน หรือบางท่าน อาจมองว่า สิ่งนี้เป็นเรื่องของผู้ที่ ชอบใช้กำลังในการตัดสินใจ.... แต่ไม่ว่าท่านจะมองมุมใด โดยเฉพาะผู้ที่ไม่ได้ศึกษาศิลปะป้องกันตัว ด้วยแล้ว เรื่องนี้อาจเป็นอะไรที่เข้าใจยาก พอสมควร จริงมั้ยครับ

ผมเองก็ขออธิบาย และมองในฐานะ ผู้ศึกษาวิชาป้องกันตัว ทั้งเพื่อสุขภาพ ,ป้องกันตัว หรือ เพื่อการแข่งขัน....

อย่างที่เคยเกริ่นไว้ในหัวข้อก่อนนี้แล้ว ว่า "ป้องกันตัว" นั้นไม่ได้แปลว่า วิชาป้องกันตัวแขนงใด แขนงหนึ่งโดยเฉพาะ แต่เป็นการเอาตัวรอดประเภทหนึ่ง ที่ต้องใช้ทั้งความคิด ความเฉลียวฉลาด และกำลัง ปะปนกันไปในรูปแบบต่างๆ ซึ่งบางกรณีอาจใช้เพียงแค่ คำพูดสวยๆ ก็สามารถรอดจากเหตุร้าย ในขณะนั้นได้ โดยมิต้องใช้กำลังปะทะ และกรณีเช่นนี้ ถือว่าเป็นการป้องกันตัว ที่ดีเยี่ยม....ดั่งคำกล่าวที่ว่า "รู้รักษาตัวรอด เป็นยอดดี"

ในประเทศจีน ..พระฝึกวิชาป้องกันตัว เพื่อให้จิตเข้มแข็ง ส่วนประโยชน์อื่นๆ นั้น เป็นเพียงผลพลอยได้จากการฝึกจิตใจผ่านวิชาป้องกันตัว...เท่านั้น สิ่งที่ผมกำลังจะบอก ก็คือ การต่อสู้ ป้องกันตัวนั้น เป็นทั้งศาสตร์ และศิลป์ ในการเอาตัวรอด ซึ่งมิได้หมายถึงเหตุร้าย เท่านั้น แต่หมายรวมถึง การดิ้นรน ขวนขวาย นำพาธุรกิจ หรือภาระหน้าที่ ซึ่งต้องรับผิดชอบนั้นๆ ให้เจริญก้าวหน้าด้วย..

และหากมองเช่นนี้แล้ว จะเห็นว่าการป้องกันตัวนั้น จะใช้เพียงกำลัง ไม่ได้แล้ว ยังจะต้อง มีสติปัญญา ที่แหลมคมอีกด้วย(แต่คำว่า สติ นั้นคืออะไร และจะทำได้เหรอ) ช่วงท้ายจะกล่าวถึงเรื่อง สติ....โดยเฉพาะ

สำหรับทีมงาน นักสู้ดอทคอม เล็งเห็นความสำคัญ ที่ว่า การป้องกันตัวที่ดีนั้น สติปัญญา ต้องมาก่อนกำลังเสมอ...
เพราะการใช้กำลังนั้น เป็นเพียงแค่ ฟันเฟืองหนึ่ง ที่คอยปฏิบัติตามความคิด การตัดสินใจ ...เท่านั้น และผู้ใช้ปัญญาก่อน มักเลือกได้ว่า ควรใช้กำลังแบบแตกหัก หรือแค่ปราม เป็นต้น (การรบที่ปราศจากการวางแผน อย่างได้หมายว่า จะพบกับความสำเร็จ)

แต่สำหรับผู้ที่ไม่เคยผ่านการฝึก สมาธิ และการป้องกันตัว จากผู้สอนที่ดี มักนิยมการใช้กำลัง นำความคิดเสมอ นั่นคือบ่อเกิดของปัญหา อีกมากมาย ที่จะต้องตามแก้ไข เพราะสิ่งที่จะเกิดขึ้น มักเป็นความเสียหาย และสร้างปัญหาใหม่ มากกว่าการยุติปัญหา...

....ขอย้าย ส่วนที่เหลือไปตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อความสนุกในการอ่านนะครับ....

สวัสดีครับ /อ.ดุลย์

แก้ไขล่าสุดโดย dul เมื่อ จันทร์ 16 พ.ค. 2011 12:30 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
dul

โพสต์โดย guardian เมื่อ พฤหัสฯ. 12 พ.ค. 2011 2:25 pm

อ่านมันส์เลยค่ะ

ขอบคุณค่า
== เมื่อคิดจะสู้ ต้องสู้จนหมดลมหายใจ ไม่หวั่นไหวกับอุปสรรคที่ขวางกั้น ตั้งมั่นบนจิตใจที่แน่วแน่ ==
guardian

โพสต์โดย dul เมื่อ จันทร์ 16 พ.ค. 2011 9:17 pm

วันนี้ คุณเว ซึ่งเรียนกับผมแบบ private บอกว่า... คิดว่าจะสอนเฉพาะ ผู้ที่อ่อนแอ ...ผมเลยต้องมาแก้ไข บทความนิดหน่อย เพราะแท้จริงแล้ว

หลักควาามกลมกลืนนั้น จะยิ่งเป็นประโยชน์ ต่อผู้ที่แข็งแกร่งอยู่แล้ว และจะช่วยให้ ผู้ฝึกมีเรี่ยวแรงเหลือมากพอ ที่จะทำอะไรได้อีกมาก ที่สำคัญ...
หากท่านคือ ผู้ที่มีร่างกายแข็งแรง แน่นอนว่า หากท่านสามารถปลดอาวุธ หรือควบคุมฝ่ายตรงข้ามได้อย่างง่ายดาย ...ผมเชื่อได้ว่า จะยิ่งเพิ่มความน่าเกรงกลัวให้กับฝ่ายตรงข้ามได้อีกเยอะ ;)

ขอบคุณ สำหรับข้อเสนอแนะครับ / อ.ดุลย์
(*ปล. คุณเว เพิ่งเรียนครั้งแรก แต่เรียนรู้ไวมาก โดยเฉพาะการหมุนมือ ถือว่าเป็นข้อดีของผู้ที่มีความชอบ เป็นทุนเดิม แถมีร่างกายที่สูงใหญ่ อีกด้วย)
dul

ย้อนกลับไปยัง บทความการป้องกันตัวด้วยมือเปล่า(บุคคล)